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SHERIA YA UTOAJI WA LESENI ZA BIASHARA, 

(SHERIA NA. 25 YA MWAKA 1972) 
_________ 

 
KANUNI 
_________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 29(1)) 

 

_________ 
 

KANUNI ZA UTOAJI WA LESENI ZA BIASHARA ZA MWAKA 2023 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 
Kanuni  Maelezo 

 
SEHEMU YA KWANZA  

MASHARTI YA UTANGULIZI 
 
 

1. Jina. 
2. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI  

MAOMBI YA LESENI 
 

3. Fomu ya maombi. 
 

SEHEMU YA TATU  
MASHARTI MENGINEYO 

 
 

4. Kuchakata maombi. 
5. Masharti yanayoambatana na leseni. 
6. Nakala ya leseni. 
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SEHEMU YA NNE  
REJESTA YA LESENI ZA BIASHARA NA UKAGUZI 

 
 

7. Rejesta ya leseni za biashara. 
8. Kupata taarifa katika rejesta ya leseni za biashara. 
9. Kuwasilisha taarifa za utoaji wa leseni kwa Waziri. 
10. Ukaguzi. 

 
 

SEHEMU YA TANO  
KUREJESHA ADA 

 
11. Kurejesha ada ya leseni. 
12. Utaratibu wa kurejesha ada ya leseni. 

 
 

SEHEMU YA SITA  
RUFAA 

 
13. Rufaa. 
14. Utaratibu. 
15. Uwasilishaji kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
16. Uwakilishi wa Wakili. 
17. Kufutwa kwa Kanuni. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
Kanuni za Utoaji wa Leseni za Biashara 

Tangazo La Serikali Na. 626 (Linaendelea) 

3 
 

SHERIA YA UTOAJI WA LESENI ZA BIASHARA, 
(SHERIA NA. 25 YA MWAKA 1972) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 29(1)) 

_________ 
 

KANUNI ZA UTOAJI WA LESENI ZA BIASHARA, 2023 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Utoaji 

wa Leseni za Biashara za Mwaka 2023. 
  
Tafsiri  
 
 
Sheria Na. 
25 ya mwaka 
1972 

 2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 
utahitaji vinginevyo- 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Utoaji wa Leseni za 
Biashara; 

“Mamlaka ya Rufaa” maana yake ni: - 
(a) kama rufaa inahusu kifungu cha 24 cha Sheria, 

Waziri au, pale ambapo Waziri amekasimisha 
majukumu yake chini ya kifungu hicho kwa 
Kamati ya Rufaa, Kamati ya Rufaa; 

(b) kama rufaa inahusu kifungu cha 25 cha Sheria, 
Katibu Mkuu au, pale ambapo Katibu Mkuu 
amekasimisha majukumu yake chini ya 
kifungu hicho kwa mtu mwingine au Bodi, 
mtu huyo au Bodi hiyo. 

  
SEHEMU YA PILI 

MAOMBI YA LESENI 
  
Mombi ya 
leseni 

 3.-(1) Maombi ya leseni ya biashara 
yatawasilishwa kwa mamlaka ya utoaji wa leseni ambapo 
biashara inafanyika au inakusudiwa kufanyika kwa kujaza 
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Fomu Na. TFN 211 iliyoainishwa katika Jedwali la 
Kanuni hizi na yataambatishwa na taarifa nyingine 
muhimu ambazo mamlaka ya utoaji wa Leseni itahitaji. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
maombi ya leseni yanayohusu klabu za usiku 
yataambatishwa na idhini ya biashara hiyo kutoka kwenye 
mamlaka husika kwamba eneo ambapo biashara 
inafanyika linaendana na masharti yaliyowekwa katika 
kulinda afya na usalama wa jamii. 

  
Kuchakata 
maombi 

 4. Mamlaka ya utoaji wa leseni inaweza, baada ya 
kuchakata maombi- 

 (a) kuidhinisha maombi na baada ya malipo ya 
ada kutoa leseni ya biashara katika fomu 
iliyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi; au 

 (b) kukataa maombi na kumtaarifu mwombaji kwa 
maandishi ndani ya siku kumi na nne kutoka 
siku ya kupokea maombi sababu ya kukataa. 

  
SEHEMU YA TATU 

MASHARTI MENGINEYO 
Masharti 
yanayombatana 
na leseni 

 5. Kila leseni inayotolewa na mamlaka ya utoaji 
wa leseni kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi 
itaambatana na masharti yafuatayo- 

 (a) pale ambapo leseni iliyotolewa ni leseni ada ya 
leseni ambayo  inatakiwa  kufanywiwa 
tathmini katika  patoghafi la mwaka, na 
patoghafi la mwaka ambalo tathmini ya ada ya 
leseni ilifanyika wakati leseni inatolewa ilizidi 
elfu ishirini na nne, mmiliki wa leseni 
atalazimika, wakati au kabla ya tarehe 
thelathini ya mwezi Juni ya mwaka husika 
ambao leseni ilitolewa, kuwasilisha kwa 
mamlaka ya utoaji wa leseni mizania 
iliyounganishwa au kurekebishwa ipasavyo 
kuhusiana na biashara zote anazozifanya katika  
mwaka wa kalenda ambao leseni hiyo 
imetolewa: Isipokuwa kwamba, mamlaka ya 
utoaji wa leseni inaweza katika mazingira 
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maalum, kwa maandishi, kuondoa sharti hilo 
au kupanga tarehe nyingine baada ya tarehe 
thelathini Juni kuwa tarehe ya au kabla 
ambapo mizania hiyo itawasilishwa; 

 (b) mmiliki wa leseni, anapotakiwa na Katibu 
Mkuu au mamlaka ya utoaji wa leseni kwa 
notisi ya maandishi kuwasilisha ndani ya muda 
ulioainishwa katika notisi kwa Katibu Mkuu 
au kwa mamlaka ya utoaji wa leseni, mizania 
ya patoghafi kwa muda ulioainishwa katika 
notisi na kila mizania itakuwa katika namna 
ambayo Katibu Mkuu, au mamlaka ya utoaji 
wa leseni, itakavyoelekeza;  

 (c) eneo ambalo au ambapo biashara inafanyika 
litatakiwa kwa muda wote ambao biashara 
hiyo inafanyika, kuzingatia Sheria ndogo, 
kama zipo, zilizotungwa kwa ajili hiyo na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika eneo 
ambalo biashara inafanyika; na 

 (d) mtu ambaye amepewa leseni atatakiwa 
kuzingatia matakwa yote ya Sheria ndogo 
zilizotungwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinazohusiana na biashara inayofanyika ndani 
ya eneo la mamlaka yake na zilizotungwa kwa 
ajili ya kuhakikisha na kulinda usafi wa 
mazingira, usafi au afya ya jamii. 

  
Nakala ya 
leseni 

 6.-(1) Endapo mtu yeyote ambaye amepewa leseni 
ya biashara baada ya maombi ataithibitishia mamlaka ya 
utoaji wa leseni kwamba leseni yake imepotea, 
kuharibika, kuchanika au haisomeki, mamlaka ya utoaji 
wa leseni inaweza kutoa kwa mtu huyo nakala ya leseni 
baada ya kupokea ada. 

  (2) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) 
yatafanyika kwenye fomu ya iliyoainishwa katika Jedwali 
la Kanuni hizi. 
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SEHEMU YA NNE 
REJESTA YA LESENI ZA BIASHARA NA UKAGUZI 

 
Rejesta ya 
leseni za 
biashara 

 7.-(1) Mamlaka ya utoaji wa leseni itaweka na 
kutunza rejesta ya leseni za biashara kwa kila leseni 
iliyotolewa kwa kuweka katika rejesta taarifa zifuatazo- 

 (a) jina na anuani ya kampuni, au mtu binafsi; 
 (b) kama ni kampuni; 
 (i) aina ya kampuni; 
 (ii) namba ya kampuni; 
 (c) namba ya utambulisho wa mlipakodi; 
 (d) namba ya leseni ya biashara; 
 (e) tarehe iliyotolewa; 
 (f) tarehe ya kuisha matumizi; 
 (g) anuani ya mahali biashara inapofanyika; 
 (h) sekta ya biashara; 
 (i) aina ya bashara; 
 (j) uraia wa mmiliki wa leseni; 
 (k) hali ya biashara; na 
 (l) taarifa nyingine zitakazohitajika. 
  (2) Rejesta ya leseni za biashara chini ya kifungu 

kidogo cha (1) cha itakuwa kama ilivyoanishwa katika 
Jedwali. 

  
Kupata taarifa 
katika rejesta 
ya leseni za 
biashara 

 8. Mtu yoyote anaweza, baada ya malipo ya ada, 
kupata taarifa kutoka katika rejesta kwa kujaza fomu 
ambayo imeainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi. 

  
Kuwasilisha 
taarifa za utoaji 
wa leseni kwa 
Waziri 

 9.-(1) Mamlaka ya utoaji wa leseni za biashara 
inatakiwa kuwasilisha ripoti ya rejesta ya leseni za 
biashara kwa Waziri, kwa kila kipindi cha  miezi mitatu au 
kama itakavyoelekezwa na Waziri. 

  (2) Ripoti ya rejesta ya leseni za biashara itakuwa 
na taarifa zilizoanishwa katika Kanuni ya 7(1) na taarifa 
nyingine zitakazohitajika na Waziri. 

  
Ukaguzi  10. Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 17 

cha Sheria, ukaguzi utafanyika kwa ajili ya kuchunguza- 
 (a) kama biashara ina leseni; 
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 (b) eneo ambalo biashara inafanyika; 
 (c) kama biashara inayofanyika inaendana na 

leseni ya biashara iliyotolewa; 
 (d) kama uendeshaji wa biashara unazingatia 

masharti yanayoambatana na leseni; 
 (e) uhalali wa leseni; au 
 (f) masuala yoyote ambayo Mamlaka ya utoaji wa 

leseni itaona ni muhimu kuangaliwa. 
  

SEHEMU YA TANO 
UREJESHAJI WA ADA 

 
Kurejesha ada 
ya leseni 

 11.-(1)   Mamlaka ya utoaji leseni inaweza 
kurejesha ada ya leseni kwa mwombaji katika mazingira 
yafuatayo- 

 (a) kukosea kutathmini; 
 (b) makosa ya kimfumo; 
 (c) malipo yaliyofanyika mara mbili; au 
 (d) kukataliwa kwa maombi baada ya malipo. 
  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), mamlaka ya 

utoaji wa leseni haitarejesha ada ya leseni kwa kosa 
lililosababishwa na uzembe au makosa ya mwombaji. 

  
Utaratibu wa 
kurejesha ada 
ya leseni 

 12.-(1) Mwombaji atafanya maombi kwa mamlaka 
ya utoaji wa leseni ya kurejeshewa ada ya leseni kwa 
maandishi na maombi hayo yataambatanishwa na- 

 (a) hati ya madai iliyotolewa na mamlaka; na 
 (b) uthibitisho wa malipo. 
  (2) Maombi chini ya kanuni ndogo ya (1) 

yatafanywa ndani ya siku thelathini kutoka tarehe ya 
malipo hayo. 

  (3) Mamlaka ya utoaji wa leseni, baada ya 
kupokea maombi ya kurejeshewa ada ya leseni, itapitia 
maombi hayo na kufanya malipo:  
Isipokuwa pale ambapo maombi yamekataliwa, mamlaka 
ya utoaji wa leseni itamtajulisha mwombaji sababu za 
kukataliwa kwa maombi yake. 
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_________ 

 
JEDWALI 
__________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 3 (1) ,4 (a), 6 (2), 7(2), 813(1), 

 
FOMU NA. TFN 211  

 
 
 

SEHEMU YA SITA 
RUFAA 

 
Rufaa   13.-(1) Kila rufaa itawasilishwa katika Mamlaka 

ya Rufaa kwa kuwasilisha hati ya rufaa iliyoainishwa 
katika Jedwali la Kanuni hizi. 

  (2) Kila rufaa itafanyika ndani ya siku thelathini 
kutoka tarehe ya uamuzi unaolalamikiwa: 

Isipokuwa kwamba, Mamlaka ya Rufaa inaweza, 
kwa sababu za msingi, kuruhusu rufaa kuwasilishwa 
baada muda ulioainishwa katika Kanuni hii kuisha. 

  
Utaratibu   14. Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, 

Mamlaka ya Rufaa itajiwekea utaratibu wake wa 
kushughulikia rufaa. 

  
Uwasilishaji 
kwa 
Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali 

 15 Itakua ni halali kwa Mamlaka ya Rufaa 
kuomba ushauri kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali au 
Afisa Sheria kwa suala lolote la kisheria linalohusiana na 
rufaa. 

  
Uwakilishi wa 
Wakili 

 16. Pale ambapo Mamlaka ya Rufaa imeelekeza au 
imeruhusu mfurani kufika mbele yake haitaruhusu 
mrufani kuwakilishwa na Wakili. 

  
Kufutwa kwa 
Tangazo la 
Seriklai Na. 
187 la mwaka 
1972 

 17. Kanuni za Utoaji wa Leseni za Biashara 
zinafutwa. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
FOMU YA MAOMBI YA LESENI YA BIASHARA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 3 (1)) 
 
SEHEMU YA KWANZA: MAELEKEZO 
 
 

1. Jaza fomu mbili (2) kwa maombi ya Leseni kundi ‘A’ na fomu moja (1) kwa kundi 
‘B’ Futa isiyohusika kila kwenye alama ya nyota. 

2. Maombi ya kuhuisha Leseni yawasilishwe kwenye Mamlaka ya utoaji wa leseni 
husika (angalia makundi ‘A’ na ‘B’ ukurasa wa 3-4) kwa uamuzi baada ya kujazwa 
na mwombaji. 

3. Maombi mapya yanayopitia ngazi zote za mwanzo (Tazama aya 14 (i)-(ii) ni yale ya 
kundi B pekee. 

4. Leseni itakayotolewa bila kukamilisha ngazi zinazoihusu haitatambuliwa kuwa 
leseni halali.  

5. Mwombaji atakayetoa maelezo ya uongo atashitakiwa na/au ombi lake kukataliwa. 
6. Viwango vya ada ya leseni vitarekebishwa mara kwa mara kulingana na Sheria ya 

Leseni za Biashara, Sura 208. 
7. Maombi ya leseni yasihusishwe na ulipaji wa michango au malipo mengine yoyote 

yasiyohusu Sheria hii isipokua ada ya leseni ya biashara, faini au adhabu pale 
inapohusika chini ya Sheria hii. 

 
SEHEMU YA PILI: TAARIFA ZA MWOMBAJI 
 

1. Jina la mwombaji (Taja kama ni Kampuni, jina la biashara au mtu 
binafsi………………………………………………………………………….………
………………………………………………………..………………………………
…….……. 

1. Namba ya hati ya kuandikishwa  
…………………………………………………………………………………........…………
…………………………………………………………………………………………… 

2. Uraia wa mwenye biashara (mwenye hisa)………...……………………………………… 
3. Anuani ya Posta……………….…...*Mji/Kijiji………………….……simu……………...   

Namba ya Nukushi ……………barua pepe………………...….…..……………………....  
4. Wilaya………………………Kata…………………….…Mtaa ………………...…….….. 
5. Namba ya Kiwanja cha biashara ………Kitalu ……………. Nyumba Na………..……… 
6. Namba ya leseni iliyomalizika (iwapo ni ombi jipya andika 
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MPYA………………..…….Tarehe ilipotolewa ………………… Tarehe ya mwisho ya 
kutumika ……….Ada iliyolipwa …............................................................................……..  

7. Namba ya mlipa kodi …...……………………………………….…………………………  
8. Jina la Mkurugenzi au Meneja ………………………………………..…………………… 

………………………………………………………………………………………….…... 
9. Aina ya Biashara inayoombwa ………………………………………………….………... 

Tazama baadhi ya makundi ya aina za biashara kwenye fomu hii uk 3-4 kama aina ya leseni 
unayoomba haipo katika orodha iandike. 

10. Ikiwa leseni inayoombwa  
11. ni kwa ajili ya tawi la biashara yako basi eleza: 
i) Namba ya leseni yako kuu ………………...………………….……...…….…...……  
ii) Ada iliyolipwa ……………………..……….……...………….……….……………. 
12. Umewahi kuhukumiwa kwa kosa lolote la jinai katika miezi kumi na miwili iliyopita? 

Ndiyo/Hapana.Kama ndiyo elezakosa….………………………………………………… 
13. Uthibitisho wa mwombaji: 

Nathibitisha kwamba yote yaliyoelezwa hapa juu ni kweli kama nijuavyo/ninavyoamini 
Tarehe ya kujaza fomu …………………………………………………….……...………..  
Saini ya mwombaji au Mkurugenzi kwa niaba ya Kampuni….……………………...…….  
Muhuri   Kama ni Kampuni …...……….………………….  

14. Maoni/ Uamuzi kuhusu maombi …………………………………………………………... 
 Apewe/Asipewe Maelezo Tarehe Sahihi na 

Mhuri 
(i) Serikali ya Kijiji 

(Maombi mapya ya 
vijijiniKundi ‘’B’’ 

    

(ii) Afisa wa Afya (Maombi 
yote mapya ya Hotel za 
kawaida, vilabu vya 
Pombe, Utengenezaji 
/Uuzaji wa vyakula na 
vinywaji. 

    

(iii) Afisa Biashara (Maombi 
yote)  

    

(iv) Afisa Mipango 
Miji/Halmashauri ya 
Wilaya/Manispaa/Jiji 

    

(v) Halmashauri ya 
Wilaya/Miji/Manispaa/Jij
i 
-Wizara/ Brela 

    

 
15. Kwa matumizi ya Ofisi tu: 

Ada iliyolipwa Shs …………………………Namba ya Stakabadhi…………...………….. 
Ya tarehe ………………….……sahihi na Mhuri wa mpokeaji……………………………  
Namba ya Leseni……………………………………ya tarehe ………………...…………. 
Tarehe ……………………………………………… 
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SEHEMU YA TATU: MAKUNDI YA AINA ZA BIASHARA 
 
KUNDI ‘’A’’  
 
Maombi yapelekwe Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) ambayo pia itapokea 
malipo ya ada na kutoa leseni  

1. Umiliki/ Ujenzi majengo/ wakala wa mali  
2. Wakala wa shughuli za meli 
3. Uendeshaji wa shughuli za meli 
4. Msafiri wa kibiashara. 
5. Wakala wa kupokea na usafirishaji mizigo. 
6. Bima .  
7. Biashara za Kitalii  
8. Benki na Huduma za Fedha  
9. Usafirishaji wa abiria na mizigo kwa ndege Huduma za Posta  
10. Usafirishaji wa abiria na mizigo kwa reli  
11. Huduma za mawasiliano.  
12. Uthamini wa Mizigo  
13. Uhesabu na Upangaji wa mizigo melini .  
14. Bandari   
15. Utengenezaji na Usambazaji Umeme   
16. Maduka ya kubadilisha Fedha   
17. Kupakia na kupakua mizigo melini  
18. Wakala wa kusafirisha vifurushi na barua   
19. Vituo vya Redio na Televisheni   
20. Huduma ndogongogo bandarini 
21. Usafirishaji wa mafuta mazito 
22. Klabu za usiku   
23. Uuzaji na usambazaji wa silaha na risasi  
24. Uuzaji na usamabazaji wa baruti  
25. Huduma ya hifadhi ya jamii  
26. Uuzaji bidhaa nje.  
27. Uchimbaji na usambazaji wa Maji.  
28. Uuzaji wa vifaa vya utangazaji.  
29. Utengenezaji na uuzaji wa bidhaa.  
30. Ununuaji na uuzaji wa magari.  
31. Wakala wa Ushuru.  
32. Uagizaji wa bidhaa nje ya nchi.  
33. Sonara na biashara ya Madini.  
34. Biashara yoyote ambayo haikutajwa yenye sura ya kitaifa au kimataifa au inayoongozwa na 

sera.  
 
KUNDI ‘’B’’   
 
Maombi yapelekwe Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa/Jiji ambayo pia itapokea ada na 
kutoa leseni.  

1. Wakala wa Bima.  
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2. Mgahawa, Hoteli za kawaida, Nyumba za kulala wageni.  
3. Mnada.  
4. Kutembeza bidhaa.  
5. Uuzaji wa Jumla  
6. Kampuni za Biashara za Mikoa.  
7. Vyama vya Ushirika.  
8. Uuzaji Bidhaa jumla.  
9. Kandarasi. 
10. Utaalam au Ushauri wa Kitaalam.  
11. Uchapishaji vitabu na Magazeti.  
12. Vipuri.  
13.  Udalali.  
14. Usafirishaji wa abiria Mijini.  
15. Viwanda Vidogo.  
16. Simu za kwenye vibanda.  
17. Biashara yoyote ambayo haikutajwa na ambayo haina sura ya Kitaifa au Kimataifa na 

isiyoongozwa na Sera  
 
SEHEMU YA NNE: MASHARTI YA KUOMBA LESENI ZA BIASHARA  
Fomu za maombi ya leseni ziambatishwe na  
 

1. Nakala Kivuli ya Cheti cha Usajili wa Kampuni au Jina la Biashara.  
2. Kama ni Kampuni, Katiba ya Kampuni ambayo inaonyesha kuwa Kampuni imeruhusiwa 

kufanya Biashara anayoiomba  
3. Uthibitisho wa Uraia: Nakala Kivuli ya Kitambulisho cha Taifa, Hati ya kusafiria ya Tanzania 

au Cheti cha kuzaliwa au Hati ya Kiapo kuonyesha kuwa ni Mtanzania, na kama mgeni alete 
Hati ya kuishi Nchini daraja ‘’A’’ inayomruhusu kuwekeza katika biashara hiyo.  

4. Endapo wenye Hisa wote wa Kampuni wapo nje ya nchi itabidi maombi yaambatane na hati 
ya Kiwakili. 

5. Ushahidi wa maandishi kuwa ana mahali pa kufanyia biashara, mfano Nakala kivuli ya 
mkataba wa pango, hati ya umiliki wa ardhi, stakabadhi ya malipo ya kodi ya ardhi au kodi ya 
jengo.  

6. Hati ya utambulisho wa mlipa kodi. 
 
 
 

SEHEMU YA TANO: MASHARTI YANAYOHUSU BIASHARA MAALUM  
 

1.  Leseni ya Uwakala wa Forodha kwa biashara za forodha.  
2. Leseni ya Wakala wa Utalii kwa biashara za Utalii, mfano Hoteli za kitalii, Wakala wa 

Usafiri, Uwindaji n.k  
3. Hati ya Utaalam kwa biashara zote za kitaalam mfano leseni za kuendesha Hospitali, 

Zahanati, Udaktari, Sheria, Ujenzi, Uhandisi, Urubani wa Ndege, Nahodha wa meli n.k  
4. Hati zinazohusu chombo kufanya kazi ya uchukuzi kwa ndege na kwa meli. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
LESENI YA BIASHARA 

Namba ya Leseni ……………. 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 4 (a)) 

*Futa isiyotakiwa  
1. Ofisi iliyotolewa ……………………………………………………………………………  
2. Nambari ya Ushuru wa Mapato………………………………….…………………………  
3. Leseni imetolewa kwa ………………………………………….………………………….. 

Kuendesha biashara ya …………………..………………………………………………… 
Katika Wilaya /Kanda * ya ………………………………Mtaa..………………...……….. 

4. Ni ya Shina/ Tawi*…………………………………………………………………………. 
Ada sh. ………………………………Nambari ya Stakabadhi………………….………… Ya 
tarehe ………………………………………… 

5. Mpya / inaendeleza* muda wa Leseni Na….……...........……...Ya tarehe………….…….. 
6. Muda wa Leseni hii utaishia tarehe………………………………...…………………….... 

 
Tarehe………………….……….   
 ……………………………………… 

Saini na Muhuri wa Mtoaji Leseni 
 
MASHARTI 
 
Leseni hii imetolewa chini ya Masharti yafuatayo: 
 

1. Kwamba hutaweka masharti yoyote kwa mnunuzi. 
2. Kwamba utatoa risiti kwa mauzo yote. 
3. Kwamba utafuata Sheria ya Leseni ya Biashara Sura 208.  
4. Kwamba hutauza huduma na bidhaa ambazo hazizingatii viwango vya ubora vilivyowekwa 

na vyombo vinavyohusika Kisheria.  
5. Kwamba Leseni hii inaweza kunyang’anywa wakati wowote ikiwa itaonekana 
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FOMU NA.TFN…… 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
FOMU YA MAOMBI YA NAKALA YA LESENI YA BIASHARA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 6 (2)) 
 

SEHEMU YA KWANZA: MAELEKEZO 
 

i) Jaza fomu Moja (1) kwa maombi ya nakala ya leseni ya Biashara;  
ii) Futa isiyohusika kila kwenye alama ya nyota (*);  

iii) Maombi ya nakala ya Leseni ya biashara yawasilishwe kwenye Mamlaka ya Utoaji wa Leseni 
husika kwa uamuzi baada ya kujazwa na mwombaji.   

iv) Mwombaji atakayetoa maelezo ya uongo atashitakiwa na/ au ombi lake kukataliwa.  
 
SEHEMU YA PILI: TAARIFA ZA MWOMBAJI 
 

1. Jina la mwombaji (Taja kama ni Kampuni, jina la biashara au mtu binafsi) ………………  
……………………………………………………………………………………………… 

2. Anuani ya Posta…………...……..……………Mji/Kijiji………….…………………simu 
……………………………..Namba ya Nukushi……..…….……….……barua pepe 
………………………………………………………………….…………………....……...  

3. Wilaya…………………………………Kata …………………………………...…………. 
Mtaa…………………...………………Namba ya Kiwanja cha biashara ……..……Kitalu 
…………………………………….Na. ya Nyumba …………………..………………….. 
 
SEHEMU YA TATU: TAARIFA ZA LESENI YA AWALI 
 

1. Namba ya leseni iliyopotea/ kuharibika …………………….…….Tarehe ilipotolewa 
………..…………… Tarehe ya mwisho ya kutumika ………………….Ada iliyolipwa 
………….………………………………………….…….  

2. Ikiwa leseni iliyopotea/kuharibika ni kwa ajili ya tawi la biashara yako basi eleza  
i) Namba ya leseni yako kuu ……...…………………………………….………….. 

ii) Ada iliyolipwa ….………………………………………………………………… 
3. Aina ya Biashara ………………...……………………………………..………… 

 
SEHEMU YA NNE: UTHIBITISHO   
 
Nathibitisha kwamba yote yaliyoelezwa hapa juu ni kweli kama nijuavyo/ninavyoamini.  
Tarehe ya kujaza fomu …………………..……………………………….……………………. 



 
Kanuni za Utoaji wa Leseni za Biashara 

Tangazo La Serikali Na. 626 (Linaendelea) 

15 
 

Saini ya mwombaji au Mkurugenzi kwa niaba ya Kampuni……………………………..……. 
Muhuri   Kama ni Kampuni ……………..………………………………………..…...………. 

 
Fomu za maombi ya leseni ziambatishwe na: 
 

1. Taarifa ya upotevu/ kuharibika kwa Leseni husika kutoka Jeshi la Polisi  
2. Nakala ya Leseni iliyoharibika/ Au kupotea kama ipo  

 
SEHEMU YA TANO: KWA MATUMIZI YA OFISI  
 

1. Maoni ya Mamlaka ya Utoaji Leseni 
a) Apewe/Asipewe  
b) Sababu ………………………………………………………………….……………… 

……………………………………………………………………………..………….... 
Saini………………………….……..……………………………………………………… 

2. Uthibitisho wa Malipo 
Ada iliyolipwa Shs..……………………………Namba ya Stakabadhi…………………… 
Ya tarehe …………..……………saini ya mpokeaji………………………….…………… 

3. Taarifa za Leseni iliyotolewa 
Namba ya Leseni……………………………………. ya 

tarehe…………………………. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
REJESTA YA LESENI YA BIASHARA 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 7(2)) 

 
FOMU YA REJESTA YA LESENI YA BIASHARA 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
REJESTA YA LESENI ZA BIASHARA, 

(Maombi ya taarifa za leseni) 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 8) 

A. TAARIFA ZA MWOMBAJI 
 
Na. ya Kitambulisho cha Taifa: 
……………………………………………...……………………. 
Jina: 
………………………………………………………………………….…………………….. 
Uraia: 
…………………………………………………...………………………………………….. 
Barua pepe: 
………………………………………………………………………………………... 
Nambari ya simu: 
………………………………………………………………………………….. 
Tarehe ya maombi: 
………………………………………..………………………………………. 
Nambari ya simu……………………………………………. 

B. TAARIFA KUHUSU LESENI ZA BIASHARA  
 
Jaza taarifa zinazohitajika: 
Aina ya biashara: 
………………………………………………….….…………………………… 
Sekta: 
……………………………………………………………….……………………………… 
Muda 
……………………………………………………………….……….………….………….. 
Kama nyingine (taja) 
……………………………………………………….……………………… 
Tarehe 
……………………………….Saini………………………………………..……………… 
 

C. TAARIFA MAHSUSI 
 
Jina la Kampuni/Biashara 
…………………………………………………………………………. 
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Onesha taarifa unayohitaji: 
 

(i)  (ii)  (iii)  
(iv)  (v)  (vi)  
(vii)  (viii)  (ix)  

(x)  (xi)  (xii)  
 
 

D. IDHINI YA OFISI 
 
Mimi ………………………………………...………………….na idhinisha taarifa 
zilizoombwa  
zitolewe kwa 
…………………………………………………………….……….…..…………….  
Tarehe…………………………………..……… 
Saini…………………...……………………….. 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

RUFAA NA. -------------- YA MWAKA 20 ------------ 
HATI YA RUFAA  

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 13(1)) 
 

Taarifa kama zinavyotolewa hapa chini: 
1. Jina kamili la mrufani na anwani: 

Jina la mrufani ………………………………………………………………...………. 
Anuani ………………………………………………………………….………….….. 
Barua pepe………………………………………………………………….………….. 
Namba ya simu: ……………………………………………………………………….. 

2. Uamuzi unaokatiwa rufaa: 
(i) Aina ya uamuzi…………………………………………………..…………………...... 
(ii) Mamlaka iliyotoa uamuzi: …………………………………….………….…………… 
3. Mamlaka ya Rufaa: ………………………………………………………………….… 

………………………………………………………………………………………….. 
4. Mrufani alietajwa hapo juu anakata rufaa kwenye Mamlaka ya Rufaa dhidi ya uamuzi 

wote/sehemu ya uamuzi uliotajwa hapo juu kwa sababu zifuatazo- 
(i) ……………………………………………….…………………………………………………
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…………………………………………………………………………………………………
…………. 

(ii) …………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
………… 

(iii) …………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………
………… 

5. Mwombaji anaiomba Mamlaka ya Rufaa kutoa amri zifuatazo- 
(i) ……………………………………………………………………………………………….…

…………………………………………………………………………………………………
…………. 

(ii) …………………………………………………………………………………………………
….………………………………………………………………………………………………
…………. 
Tarehe ………………………………………..…...mwezi……… 
…….20…….………………… 
Imesainiwa na: 
…………………..............………….………………………………....…Mrufani. 
Imewasilishwa kwenye Masijala………………….…...tarehe…………..mwezi……20……... 

…………………………………………. 
Afisa Masijala/Mtunza kumbukumbu Msaidizi 

 
 
 
 
 

Dodoma                                                                ASHATUK. KIJAJI 
      25 Agositi, 2023         Minister for Investment, Industry and Trade 


